Không lắp thiết bị định vị ô tô có bị phạt không?

06/11/2017 04:11:44 | 49 Lượt xem

Không lắp thiết bị định vị ô tô có bị phạt không?

Liên hệ mua hàng:

Miền Bắc: (024) 62 915 527 Hotline: 0902 247 699  – 0975883 811 – 0989 158 822

Miền Nam: (028) 66  843 566. - Hotline: 0906 274 489 – 0936 431 218

Hải Phòng: Hotline: 0963 15 9698

Thái Bình: 0934 49 2929


Có rất nhiều câu hỏi mà khách hàng đã hỏi chúng tôi, 1 trong những câu hỏi đó là “không lắp thiết bị định vị ô tô có bị phạt không”. Quy định của Bộ GTVT đối với những loại xe bắt buộc phải lắp thiết bị định vị ô tô (thiết bị giám sát hành trình) mà không lắp sẽ bị phạt khá nặng. Mức phạt như nào quý khách có thể xem tại bên dưới.

1. Mức phạt khi không lắp thiết bị định vị ô tô

Theo mục 6 điều khoản 26 về xử phạt những người điều khiển các loại xe quy định không lắp thiết bị định vị của nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/09/2012 về việc sửa đổi bổ sung 1 số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP như sau:

Các chủ phương tiện điều khiển những xe nằm trong phạm vi bắt buộc phải lắp thiết bị định vị sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 VNĐ – 3.000.000 VNĐ đối với 1 trong các hành vi sau đây:

- Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải không gắn thiết bị định vị ô tô (giám sát hành trình) nếu theo quy định phải lắp thiết bị hoặc gắn thiết bị định vị nhưng thiết bị không hoạt động hoặc thiết bị không đạt tiêu chuẩn theo quy định sẽ bị phạt không hề nhỏ

- Chọn lựa những loại thiết bị định vị phù hợp với loại xe của bạn, không nên mua những loại định vị ô tô tại cơ sở không có giấy phép hoặc có giấy phép nhưng thiết bị không đạt chuẩn.

Các bạn có thể xem chi tiết những loại xe bắt buộc phải lắp thiết bị định vị TẠI ĐÂY để xem xe của mình có phải lắp không để tránh bị phạt tiền

2. Các mốc mức phạt khi không lắp thiết bị định vị ô tô

Theo khoản 3 điều 24 của Nghị định số 107/2014/NĐ-CP và Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức xử phạt hành chính như sau:

- Phạt tiền từ 1.000.000 VNĐ – 2.000.000 VNĐ đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị định vị ô tô hoặc có gắn nhưng thiết bị không hoạt động.

- Phạt từ 3.000.000 VNĐ – 5.000.000 VNĐ đối với xe tải chưa lắp thiết bị định vị ô tô đúng thời hạn .

Ngoài những mức phạt trên thì người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm trên còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung: “Người điều khiển xe còn bị tước giấy phép lái xe 2 tháng theo quy định tại điểu B, khoản 7, Điều 23 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP”

Đi kèm với việc nhắc nhở những trường hợp vi phạm nặng còn có thể bị xử lý trong lĩnh vực quản lý hoạt động giao thông vận tải. Đối với xe vi phạm lần đầu sẽ bị nhắc nhở, lần 2 có thể thu hồi phù hiệu từ 1 đến 3 tháng. Doang nghiệp có trên 20% số lượng xe vi phạm trong vòng 3 tháng liên tục có thể bị thu hồi giấy phép kinh doanh vận tải.


BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC


BÀI VIẾT KHÁC

Hỗ trợ và tư vấn

Miền Bắc:

Mr Nam : 0989 158 822

Mr Thắng : 0975883 811

Mr Bộ : 0902 247 699

Miền Nam:

Mr Duy : 0906 274 489

Mr Thắng : 0936 431 218

Chát Online: